Bài toán kinh điển về tính GDP, GNP, NNP, NI, PI, DI

Trong hệ thống hoạch toán quốc gia của nước A năm 2025 có các khoản mục như sau :
| Đầu tư ròng | 50 | Chi tiêu hộ gia đình | 500 |
| Tiền lương | 650 | Chi tiêu của chính phủ | 300 |
| Tiền thuê | 50 | Tiền lãi cho vay | 50 |
| Lợi nhuận | 150 | Chi chuyển nhượng | 50 |
| Xuất khẩu | 400 | Thuế thu nhập doanh nghiệp | 40 |
| Nhập khẩu | 300 | Lợi nhuận doanh nghiệp giữ lại | 60 |
| Thuế gián thu | 50 | Thuế thu nhập cá nhân | 30 |
| Thu nhập yếu tố từ nước ngoài | 100 | Thanh toán cho nước ngoài về YTSX | 50 |
Trên lãnh thổ có 3 khu vực: Công nghiệp (CN) ; Nông nghiệp (NN) và Dịch vụ (DV)
|
Chi phí | Công nghiệp | Nông nghiệp | Dịch vụ |
| Chi phí trung gian | 100 | 140 | 60 |
| Khấu hao | 70 | 30 | 50 |
| Chi phí khác | 400 | 360 | 190 |
| Giá trị sản lượng | 570 | 530 | 300 |
--
Ta giải quyết bài toán như sau:
Mục lục
A. Tính GDP danh nghĩa theo giá thị trường (GDPmp)
Trước tiên, ta cần tính Tổng khấu hao (D) và Tổng đầu tư gộp (I):
-
Tổng khấu hao (D):
D =DCN +DNN +DDV
=70+30+50
=150
-
Tổng đầu tư gộp (I):
I= Đầu tư ròng (Inet)+D
=50+150
=200
1. Phương pháp Giá trị gia tăng (Value-Added)
GDPVA=∑( Giá trị sản lượng− Chi phí trung gian)
=(570−100)+(530−140)+(300−60)
=470+390+240
=1100
2. Phương pháp Chi tiêu (Expenditure)
GDPE=C+I+G+(X−IM)
=500+200+300+(400−300)
=500+200+300+100
=1100
3. Phương pháp Thu nhập (Income)
GDPI=Tiền lương+ Tiền thuê+ Tiền lãi+Lợi nhuận+D+Ti
=650+50+50+150+150+50
=1100
Kết luận: GDPmp=1100
B. Tính GNP, NNP, NI theo giá thị trường (mp) và giá sản xuất (fc)
Trước tiên, tính Thu nhập yếu tố ròng từ nước ngoài (NFI):
NFI=Thu nhập từ nước ngoài NFIA−Thanh toán cho nước ngoài (NFIB)
=100−50=50
1. Tổng sản phẩm quốc dân (GNP)
-
GNPmp (Giá thị trường):
GNPmp=GDPmp+NFI
=1100+50
=1150
-
GNPfc (Giá sản xuất):
GNPfc=GNPmp−Ti=1150−50=1100
2. Sản phẩm quốc dân ròng (NNP)
-
NNPmp (Giá thị trường):
NNPmp=GNPmp−D
=1150−150
=1000
-
NNPfc (Giá sản xuất):
NNPfc=NNPmp−Ti
=1000−50
=950
3. Thu nhập quốc dân (NI)
-
NI (Luôn tính theo giá sản xuất fc):
NI=NNPfc=950
C. Tính NNP, NI, PI, DI
(NNP và NI đã tính ở trên, xin nhắc lại và tính thêm PI, DI)
1. Sản phẩm quốc dân ròng (NNP)
NNPmp=1000
2. Thu nhập quốc dân (NI)
NI=950
3. Thu nhập cá nhân (PI)
PI=NI-(Lợi nhuận doanh nghiệp giữ lại+ Thuế thu nhập doanh nghiệp)+Chi chuyển nhượng (TR)
=950−(60+40)+50
=950−100+50=900
4. Thu nhập khả dụng (DI)
DI=PI− Thuế thu nhập cá nhân(Td)
=900−30
=870
Kết quả tổng hợp:
-
GDPmp: 1100
-
GNPmp: 1150
-
NNPmp: 1000
-
NI: 950
-
PI: 900
-
DI: 870
Đây là một bài toán mẫu mực, không chỉ kiểm tra kỹ năng tính toán mà còn khẳng định sự hiểu biết về cấu trúc luân chuyển kinh tế vĩ mô của một quốc gia. Người giải bài toán này cần phải nắm vững định nghĩa, công thức và mối quan hệ giữa các đại lượng (ví dụ: I luôn bao gồm D, NI luôn được tính ở fc) để giải quyết bài toán một cách chính xác và logic!
Bài viết mới
Bài viết tương tự
05/11/2025
Vùng vào lệnh- Entry Zone Theory20/10/2025
The Visible Hand": Chân Dung Quyền Lực Trên Phố Wall11/10/2025
Cách ngân hàng tạo ra tiền, bạn đã biết chưa?11/10/2025
Bí mật Đằng sau Giá Vàng Tăng Kỷ lục: Trung Quốc và Nga đang thao túng thị trường như thế nào?07/10/2025
Không phải zone nào trong Supply Demand cũng có thể trade được05/10/2025
Phương pháp Giao dịch ICT (Inner Circle Trader)03/10/2025
Kết hợp Solow và Cobb-Douglas để phân tích tình hình kinh tế Việt Nam